Li hôn rồi thì vợ có phải trả nợ cá cược thay chồng không?

Một câu hỏi khá lạ nhưng cũng khá phổ thông hiện nay, đó là vấn đề “trả nợ thay”. Cụ thể ở đây là rất nhiều chị em phụ nữ có thắc mắc, rằng bản thân đã li dị với chồng, nhưng trong thời gian còn sống chung thì chồng có vay nợ để đánh bạc và cá cược ăn tiền. Sau khi li hôn thì chồng vỡ nợ với số tiền khổng lồ và yêu cầu người vợ phải trả thay mình. Trên phương diện pháp lý thì điều này có đúng hay không? Người vợ có trách nhiệm trả nợ cùng chồng không? Chúng ta sẽ cùng nhà cái Org làm rõ vấn đề này nhé.

Ly hôn thì vợ có phải trả nợ thay chồng không?

Ly hôn thì vợ có phải trả nợ thay chồng không?

Sau khi nhận được câu hỏi này, bản thân admin cũng không thể nắm chắc được liệu câu trả lời là “Có hay Không”. Tuy nhiên sau khi kiểm tra thông tin từ các luật sư và văn phòng luật online, chúng tôi rút ra được những kết luận như sau:

Theo như vấn đề đặt ra ở đầu bài viết, khoản nợ người chồng vay diễn ra trong thời kỳ hôn nhân. Người vợ cần phải thực hiện nghĩa vụ trả nợ cùng với chồng mình. Đây được xem là một trong các nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng. Điều 60 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định rất rõ về quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba vẫn có hiệu lực sau khi đã ly hôn. Tuy nhiên, không phải khoản nợ nào trong thời kỳ hôn nhân thì người vợ bắt buộc phải trả cùng chồng mình. Nó vẫn sẽ có 1 vài trường hợp ngoại lệ.

Theo Điều 37 Luật HN&GĐ 2014, các trường hợp cả vợ lẫn chồng phải cùng nhau trang trải nợ nần bao gồm:

  • Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm.
  • Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.
  • Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung.
  • Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình.
  • Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật Dân sự thì cha mẹ phải bồi thường.
  • Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.
Trách nhiệm thuộc về người chồng

Theo Điều 45 Luật HN&GĐ 2014, vợ chồng sẽ không phải trả chung nợ nếu xảy ra 1 trong 2 trường hợp sau:

  • Khoản nợ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình.
  • Khoản nợ phát sinh từ hành vi vi phạm pháp luật của vợ, chồng.

Từ quy định này có thể xác minh, nghĩa vụ của vợ chồng chỉ được thực hiện khi khoản nợ đó phục vụ chung cho nhu cầu của gia đình. Nó được đôi bên đồng ý thực hiện và được pháp luật công nhận. Với trường hợp chồng vay tiền để đánh bạc, cá độ bóng đá thì đó được xác định là “giao dịch riêng” của người chồng. Người vợ không hề được thông báo, cũng như thỏa thuận với chồng về việc vay nợ này. Số tiền vay nợ cũng không vì mục đích và lợi ích của gia đình, việc đánh bạc cũng vi phạm pháp luật. Chính vì thế nên người vợ “KHÔNG CẦN” trả thay chồng số tiền này. Cả khi đã ly hôn hoặc chưa ly hôn thì người vợ không có nghĩa vụ nói trên.

Tổng hợp cách chơi casino luôn thắng dễ nhất